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Utangulizi

Kwa miaka ya hivi karibuni, uwekezaji binafsi kutoka nje umekuwa 
chanzo muhimu cha mitaji hususan katika uchumi wa nchi zinazoinukia 
na zinazoendelea. Tanzania imefanya jitihada kubwa katika kipindi 
cha miongo miwili iliyopita kuboresha mazingira ya uwekezaji ili 
kuvutia zaidi mitaji kutoka nje ya nchi. Jitihada hizi zimesababisha 
kuongezeka kwa kiasi kikubwa cha uwekezaji hapa nchini. 
 
Kutokana na kuongezeka kwa mitaji hii, Benki Kuu ya Tanzania (BOT) 
kwa kushirikiana na Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) na Ofisi ya 
Taifa ya Takwimu (NBS) wamekuwa wakifanya tafiti kila mwaka ili 
kubaini ukubwa, aina ya uwekezaji na mchanganuo wake. 

Ripoti hii ni matokeo ya utafiti uliohusisha makampuni ya uwekezaji 
yenye mitaji kutoka nje kwa kipindi cha mwaka 2017.

Malengo

Malengo ya utafiti huu ni pamoja na: 

i.	 Kuboresha takwimu za mizania ya urari wa malipo;

ii.	 Kuendeleza mikakati ya kutangaza fursa za uwekezaji zilizopo 
nchini; 

iii.	 Kupendekeza sera na mikakati ya kuboresha mazingira ya 
uwekezaji nchini; na

iv.	 Kuboresha kanzidata ya takwimu za uwekezaji.
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Ripoti hii inatoa ufafanuzi kuhusu vyanzo vya mitaji, aina ya uwekezaji 
na mchanganuo wake. Pia inaelezea fursa za uwekezaji zilizopo nchini 
pamoja na jitihada zinazofanywa na serikali kuboresha mazingira ya 
uwekezaji.

Fursa za uwekezaji nchini

Katika jitihada za Serikali kuhamasisha na kuvutia uwekezaji na mitaji 
kutoka nje, hatua mbalimbali zimekuwa zikichukuliwa kwa lengo la 
kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji hapa nchini. Baadhi ya 
jitihada hizo ni pamoja na andiko la mkakati wa kuboresha mazingira 
ya biashara (Blueprint 2018), marejeo ya sera na sheria ya uwekezaji, 
uanzishwaji wa huduma za mahala pamoja ili kuweka mazingira bora 
zaidi ya kuvutia uwekezaji.

Fursa za uwekezaji hapa nchini zimeainishwa katika sekta zote 
muhimu ikiwamo; kilimo, viwanda, miundombinu, utalii, ujenzi 
na mawasiliano. Msisitizo umeelekezwa zaidi katika viwanda vya 
kuongeza thamani ya mali ghafi zinazopatikana nchini, uunganishaji 
wa magari na mitambo, uzalishaji wa mafuta ya kula, dawa na 
vifaa tiba. Aidha, maelezo ya kina kuhusu fursa za uwekezaji nchini 
yanapatikana kwenye tovuti ya kituo cha uwekezaji Tanzania (www.
tic.go.tz ).
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Matokeo Muhimu 

Mitaji ya uwekezaji nchini kutoka nje imekuwa ikiongezeka

Mitaji binafsi kutoka nje ya nchi inajumuisha uwekezaji mkubwa 
wa moja kwa moja kuanzia asilimia 10 ya mtaji wa kampuni (FDI), 
uwekezaji mdogo wa chini ya asilimia 10 ya mtaji wa kampuni 
(portfolio investment) na uwekezaji mwingine unaotokana na mikopo 
mbalimbali (other investments). Limbikizo la mitaji hiyo lilifikia dola za 
Kimarekani 15,392.9 milioni, sawa na ongezeko la asilimia 5.2 kutoka 
dola 14,634.3 milioni kwa mwaka 2016 (Jedwali 1). 

Katika limbikizo hili, uwekezaji mkubwa wa moja kwa moja ulifikia 
dola za Kimarekani 13,499.5 milioni sawa na asilimia 87.7.  Uwekezaji 
mdogo ulichangia asilimia 0.5 na uwekezaji mwingine asilimia 11.8. 
Matokeo pia yanaonesha, uwekezaji wa mitaji binafsi iliyoingia kutoka 
nje kwa mwaka 2017 umeongezeka kwa asilimia 5.7 na kufikia dola 
za Kimarekani 1,052.0 milioni kutoka dola 995.5 milioni kwa mwaka 
2016. 

Mwaka 2017, uwekezaji wa mitaji mikubwa wa moja kwa moja 
ulioingia nchini ulikuwa dola 937.7 milioni sawa na ongezeko la 
asilimia 24.2 kutoka kiwango kilichoingia mwaka 2016. Ongezeko 
hili lilitokana na uwekezaji katika shughuli za huduma ya malazi na 
chakula; uchimbaji madini na mawe; na huduma za fedha na bima. 
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Jedwali 1: Uwekezaji wa mitaji binafsi kutoka nje, 2013 –2017
                                                   Dola za Kimarekani (milioni)

Aina ya uwekezaji 2013 2014 2015 2016 2017 2013 2014 2015 2016 2017

Uwekezaji mkubwa (FDI) 2,130.9  1,416.1  1,560.6  755.0  937.7     10,851.4  11,897.4  12,146.8  12,839.2  13,499.5  

Uwekezji mdogo (Portfolio) 3.5         1.2         1.5         2.8      0.8         12.3         16.3         118.0       128.0       72.2         

Uwekezaji mwingine (Other) 47.4       106.1     2.7         237.7  113.2     1,459.4    1,509.5    1,439.8    1,667.1    1,820.9    

Jumla 2,181.8 1,523.3 1,564.8 995.5  1,052.0 12,323.1 13,423.1 13,704.6 14,634.3 15,392.9 

Uwekezaji uliongia Limbikizo

Chanzo cha uwekezaji wa mitaji mikubwa ya moja kwa moja 

Chanzo kikubwa cha uwekezaji wa mitaji ya moja kwa moja kimekuwa 
kikibadilika kati ya hisa na mikopo kutoka kwa makampuni yenye 
mauhusiano ya umiliki wa hisa. Mwaka 2017, chanzo kikubwa cha 
uwekezaji kilikuwa kwa njia ya hisa (asilimia 65.4), sawa na dola 
613.3 milioni ukilinganisha na dola 576.8 milioni mwaka 2016. Aidha 
uwekezaji utokanao na faida uliongezeka kwa kiasi kikubwa kufikia 
dola 242.4 milioni mwaka 2017 (Kielelezo 1). 
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Kielelezo 1: Uwekezaji mkubwa wa moja kwa moja, 2013-2017
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Uwekezaji ulijikita zaidi kwenye shughuli kuu tatu za kiuchumi

Uwekezaji mkubwa wa moja kwa moja ulijikita zaidi kwenye shughuli 
za huduma ya malazi na chakuka, uchimbaji madini na mawe na 
huduma za fedha na bima. Shughuli hizo tatu kwa pamoja, zilichangia 
asilimia 61.5 ya mitaji ya aina hii iliyoingia nchini kwa mwaka 2017.  
Kwa mara ya kwanza shughuli za huduma ya malazi na chakula 
zilipokea uwekezaji mkubwa (dola 247.2 milioni) kuliko shughuli 
nyingine kutokana na ujenzi wa mahoteli sambamba na ongezeko la 
shughuli za kitalii nchini.

Nchi chache ziliendelea kuongoza katika uwekezaji wa mitaji 
hapa nchini 
Kwa kiasi kikubwa, nchi chache zimeendelea kuongoza kwa kuleta 
mitaji ya uwekezaji hapa nchini ambapo nchi kumi zilizoongoza kwa 
uwekezaji zilichangia wastani wa asilimia 81.4 kwa mwaka 2013-
2017. 
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Nchi za Uingereza, Afrika ya Kusini na Marekani ziliongoza kwa 
uwekezaji wa mitaji mikubwa Tanzania kwa mwaka 2017 ambapo 
zilichangia zaidi ya nusu ya thamani ya mitaji mikubwa ya uwekezaji 
(Kielelezo 2). Uwekezaji mwingi unapotoka kwenye nchi chache 
unaweza kuwa changamoto kwa Tanzania endapo nchi hizo 
zitakumbwa na matatizo ya kiuchumi. Hivyo, kuna haja ya kufanya 
jitahada za kuvutia wawekezaji kutoka nchi nyingine ili kupanua wigo 
(diversification) na hivyo kuiepusha nchi na athari endapo zitatokea.

Kielelezo 2: Mchanganuo wa nchi kumi zilizoongoza kwa 
uwekezaji, 2015 – 2017

                                                                 Dola za Kimarekani (milioni)
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Uwekezaji wa mitaji midogo umeendelea kuwa wa chini

Uwekezaji wa mitaji midogo umeendelea kuwa wa chini ambapo 
kwa kipindi cha mwaka 2017 ulifikia dola za Kimarekani 0.8 milioni 
ukilinganisha na dola 2.8 milioni kwa mwaka 2016.	  Kiasi hiki ni chini 
ya asilimia moja ya uwekezaji wote kutoka nje.

Faida kubwa zaidi ilipatikana kwenye shughuli za huduma za 
kifedha na bima

Shughuli za huduma za kifedha na bima ziliongoza kwa kupata faida 
kubwa kutokana na uwekezaji zikifuatiwa na shughuli za uzalishaji 
bidhaa viwandani pamoja na biashara kwa mwaka 2017. Aidha, 
shughuli za uchimbaji madini na mawe ambazo uwekezaji mkubwa 
umekuwa ukifanywa, hazikuonesha kupata faida katika kipindi cha 
mwaka 2017.

Wataalam waliajiriwa zaidi kwenye sekta za fedha na bima

Matokeo yanaonesha makampuni yenye uwekezaji kutoka nje yalitoa 
ajira za moja kwa moja kwa wafanyakazi 105,364 hadi kufikia mwaka 
2017 (Jedwali 2). Shughuli za uzalishaji bidhaa viwandani, kilimo, 
fedha na bima; na huduma za kiutawala zilitoa ajira nyingi zaidi za 
moja kwa moja ambapo kwa ujumla zilichangia asilimia 65.0 ya 
wafanyakazi wote. Wafanyakazi wataalam waliajiriwa zaidi kwenye 
shughuli za fedha na bima; na habari na mawasiliano sambamba na 
utaalam unaohitajika kwenye shughuli hizo. 
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Jedwali 3: Ajira za moja kwa moja

Kundi 2013 2014 2015 2016 2017 Asilimia (2017)

Wataalam 28,247 31,787 34,245 36,830 35,165 33

Wasio wataalam 70,642 76,576 77,151 71,500 70,199 67

 Jumla 98,889 108,363 111,396 108,330 105,364  100

Hitimisho na mapendekezo

Matokeo ya utafiti yameonesha kuwa, Serikali imepiga hatua kubwa 
katika kuboresha mazingira ya uwekezaji nchini na hivyo kuendelea 
kuvutia mitaji mikubwa kutoka nje. Aidha, ili kuendelea kuboresha 
mazingira ya uwekezaji nchini, utafiti umeainisha hatua kadhaa za 
kuchukua kama ifuatavyo: 

i.	 Kuharakisha utekelezaji wa mkakati wa kuboresha mazingira 
ya uwekezaji nchini kama ilivyoainishwa kwenye mwongozo wa 
‘Blueprint’;

ii.	 Kuimarisha juhudi za kutangaza vivutio vya uwekezeji katika 
nchi ambazo kwa asili si miongoni mwa wawekezaji wakubwa 
nchini kama vile Vietinam, Indonesia, India na Singapore. 
Uwekezaji huu ujikite zaidi kwenye kuongeza thamani hasa 
kwenye bidhaa za kilimo na madini. Pia ni muhimu kuharakisha 
utekelezaji kamilifu wa itifaki ya forodha, uwekezaji na soko 
la pamoja katika jumuiya za uchumi za kikanda ili kurahizisha 
biashara na uwekezaji baina ya nchi wanachama;
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iii.	 Kupanua wigo wa uwekezaji kwa kujikita zaidi kwenye maeneo 
ambayo nchi inaweza kufanya vizuri zaidi ukilinganisha na nchi 
nyingine kama vile uzalishaji na uongezaji wa thamani kwenye 
madini na mazao ya kilimo. Hili litawezekana kwa kuweka 
miundombinu thabiti ikiwa ni pamoja na barabara zinazopitika 
wakati wote, umeme na maji kwenye maeneo husika;

iv.	 Serikali kwa kushirikiana na sekta binafsi itenge fedha za 
kutosha ili kuimarisha miundombinu katika maeneo huru 
ya uzalishaji wa bidhaa za kuuza nje na hivyo kuzidi kuvutia 
uwekezaji unaolenga kuongezea thamani hasa bidhaa za 
kilimo;

v.	 Kuharakisha jitihada za kuondoa vizuizi katika miamala ya 
uhamishaji wa mitaji kati ya Tanzania na nchi nyingine duniani 
na kulifanya soko la mitaji nchini liimarike na hivyo kuvutia 
wawekezaji zaidi. Pia kutoa elimu ya kutosha kwa wananchi 
juu ya fursa za uwekezaji katika soko hili.
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TIC
www.tic.co.tz

BOT
www.bot.go.tz

NBS
 www.nbs.go.tz

FOR MORE INFORMATION, PLEASE VISIT OUR WEBSITES


